ನಾಯಕ (೨/೩)

(ಹಿಂದಿನ ಪುಟ)

ಮರುದಿನ ದೀರ್ಘ ಪ್ರಯಾಣಕ್ಕೆ ಹೋಗಲು ಧೈರ್ಯವಿರುವ ಎಲ್ಲರೂ ಒಟ್ಟುಗೂಡಿದರು. ಇನ್ನೂರಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಕುಟುಂಬಗಳು ನಿಗದಿತ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಬಂದಿದ್ದವು. ಮನೆಯನ್ನು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಕೆಲವರು ಮಾತ್ರ ಮನೆಯಲ್ಲಿಯೇ ಇದ್ದರು.

ಕಹಿ ದುರದೃಷ್ಟವು ತಾವು ಜನಿಸಿದ ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ಪೂರ್ವಜರ ಸಮಾಧಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಭೂಮಿಯನ್ನು ತ್ಯಜಿಸಲು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದ ಈ ಶೋಚನೀಯ ಜನರ ಸಮೂಹವನ್ನು ನೋಡುವುದು ನಿಜಕ್ಕೂ ದುಃಖಕರವಾಗಿತ್ತು. ಅವರ ಮುಖಗಳು ಹದಗೆಟ್ಟವು, ಸುಸ್ತಾದವು ಮತ್ತು ಬಿಸಿಲಿನಿಂದ ಸುಟ್ಟುಹೋಗಿದ್ದವು. ಅನೇಕ ದೀರ್ಘ ಶ್ರಮದಾಯಕ ವರ್ಷಗಳ ಸಂಕಟವು ಅವರ ಮೇಲೆ ತನ್ನ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ತೋರಿಸಿತು ಮತ್ತು ದುಃಖ ಮತ್ತು ಕಹಿ ಹತಾಶೆಯ ಚಿತ್ರವನ್ನು ತಿಳಿಸಿತು. ಆದರೆ ಈ ಕ್ಷಣದಲ್ಲಿ ಭರವಸೆಯ ಮೊದಲ ಮಿನುಗು ಕಂಡುಬಂದಿದೆ. ಹತಾಶರಾಗಿ ನಿಟ್ಟುಸಿರು ಬಿಟ್ಟ ಮತ್ತು ದುಷ್ಟ ಮುನ್ಸೂಚನೆಯ ಗಾಳಿಯಿಂದ ತಲೆ ಅಲ್ಲಾಡಿಸಿದ ಕೆಲವು ವೃದ್ಧರ ಸುಕ್ಕುಗಟ್ಟಿದ ಮುಖದ ಮೇಲೆ ಕಣ್ಣೀರು ಹರಿಯಿತು. ಅವರು ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದವರೆಗೆ ಅಲ್ಲಿಯೇ ಇರುತ್ತಾರೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಅವರು ಉತ್ತಮ ತಾಯ್ನಾಡನ್ನು ಹುಡುಕುವ ಬದಲು ಈ ಬಂಡೆಗಳ ನಡುವೆ ಸಾಯಬಹುದು ಎಂದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ. ಅನೇಕ ಮಹಿಳೆಯರು ಜೋರಾಗಿ ಅಳುತ್ತಿದ್ದರು ಮತ್ತು ತಮ್ಮ ಸತ್ತ ಪ್ರೀತಿಪಾತ್ರರ ಸಮಾಧಿಗೆ ವಿದಾಯ ಹೇಳಿದರು.

ಪುರುಷರು ಧೈರ್ಯಶಾಲಿಯಾಗಿ ನಿಲ್ಲಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಕೂಗಿದರು, – ಸರಿ, ನೀವು ಈ ಹಾನಿಗೊಳಗಾದ ಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ ಹಸಿವಿನಿಂದ ಬಳಲಿ ಈ ಗುಡಿಸಲುಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸಲು ಬಯಸುತ್ತೀರಾ? – ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಅವರು ಸಾಧ್ಯವಿದ್ದಲ್ಲಿ ಇಡೀ ಶಾಪಗ್ರಸ್ತ ಪ್ರದೇಶ ಮತ್ತು ಬಡ ಛತ್ರಗಳನ್ನು ತಮ್ಮೊಂದಿಗೆ ಕರೆದುಕೊಂಡು ಹೋಗಲು ಇಷ್ಟಪಡುತ್ತಿದ್ದರು.

– ಜನಸಮೂಹದಲ್ಲಿ ಎಂದಿನಂತೆ ಗದ್ದಲ ಮತ್ತು ಕೂಗು ಇತ್ತು. ಪುರುಷರು ಮತ್ತು ಮಹಿಳೆಯರು ಇಬ್ಬರೂ ಚಂಚಲರಾಗಿದ್ದರು. ಮಕ್ಕಳು ತಮ್ಮ ತಾಯಂದಿರ ಬೆನ್ನಿನ ಮೇಲೆ ತೊಟ್ಟಿಲುಗಳಲ್ಲಿ ಕಿರುಚುತ್ತಿದ್ದರು. ದನಗಳಿಗೂ ಕೊಂಚ ನೆಮ್ಮದಿಯಿರಲಿಲ್ಲ . ಹೆಚ್ಚು ದನಗಳು ಇರಲಿಲ್ಲ, ಅಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲಿ ಒಂದು ಕರು ಮತ್ತು ನಂತರ ದೊಡ್ಡ ತಲೆ ಮತ್ತು ದಪ್ಪ ಕಾಲುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ತೆಳ್ಳಗಿನ, ಒರಟು ಕೂದಲುಗಳುಳ್ಳ ಕುದುರ, ಅದರ ಮೇಲವರು ಹಳೆಯ ಕಂಬಳಿಗಳು ಮತ್ತು ಚೀಲಗಳನ್ನು ಹೇರುತ್ತಿದ್ದರು, ಇದರಿಂದ ಬಡ ಪ್ರಾಣಿಯೂ ತೂಕದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಓಲಾಡಿತು. ಆದರೂ ಅದು ಕಾಲಕಾಲಕ್ಕೆ ಎದ್ದು ನಿಲ್ಲುವಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾಯಿತು. ಇತರರು ಕತ್ತೆಗಳ ಬೆನ್ನಿನ ಮೇಲೆ ಸಾಮಾನುಗಳನ್ನು ಇಡುತ್ತಿದ್ದರು;  ನಾಯಿಗಳನ್ನು ಮಕ್ಕಳು ಹಗ್ಗಗಳಿಂದ  ಎಳೆಯುತ್ತಿದ್ದರು. ಮಾತನಾಡುವುದು, ಕೂಗುವುದು, ಶಪಿಸುವುದು, ಅಳುವುದು, ಬೊಗಳುವುದು – ಎಲ್ಲವೂ ತುಂಬಿತ್ತು. ಒಂದು ಕತ್ತೆ ಕೂಡ ಕೆಲವು ಬಾರಿ ಬೊಬ್ಬೆ ಹೊಡೆಯಿತು. ಆದರೆ ನಾಯಕನು ಒಂದು ಮಾತನ್ನೂ ಆಡಲಿಲ್ಲ, ಇಡೀ ಪ್ರಕರಣ ತನ್ನ ವ್ಯವಹಾರವಲ್ಲ ಎಂಬಂತೆ. ನಿಜವಾದ ಬುದ್ಧಿವಂತ ಮನುಷ್ಯ!

ಅವನು ಸುಮ್ಮನೆ ಚಿಂತಾಕ್ರಾಂತನಾಗಿ ಮೌನವಾಗಿ ತಲೆ ತಗ್ಗಿಸಿ ಕುಳಿತಿದ್ದರು . ಆಗೊಮ್ಮೆ ಈಗೊಮ್ಮೆ ನೆಲದ ಮೇಲೆ ಉಗುಳುತ್ತಿದ್ದರು; ಅಷ್ಟೇ. ಆದರೆ ಅವನ ವಿಚಿತ್ರ ನಡವಳಿಕೆಯಿಂದಾಗಿ, ಅವನ ಜನಪ್ರಿಯತೆಯು ತುಂಬಾ ಹೆಚ್ಚಾಯಿತು, ಅವರು ಹೇಳಿದಂತೆ ಎಲ್ಲರೂ ಹೋಗುತ್ತಿದ್ದರು. ಕೆಳಗಿನ ಸಂಭಾಷಣೆಗಳನ್ನು ಕೇಳಬಹುದು:

– ಅಂತಹ ವ್ಯಕ್ತಿ ಸಿಕ್ಕಿದ್ದಕ್ಕೆ ನಾವು ಸಂತೋಷಪಡಬೇಕು. ಅವನಿಲ್ಲದೆ ನಾವು ಮುಂದೆ ಹೋಗಿದ್ದರೆ, ದೇವರು ನಿಷೇಧಿಸುತ್ತಾನೆ! ನಾವು ನಾಶವಾಗುತ್ತಿದ್ದೆವು. ಅವನಿಗೆ ನಿಜವಾದ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆ ಇದೆ, ಅವನು ಮೌನವಾಗಿದ್ದಾನೆ. ಅವನು ಇನ್ನೂ ಒಂದು ಮಾತನ್ನೂ ಹೇಳಿಲ್ಲ! – ಒಬ್ಬ, ನಾಯಕನನ್ನು ಗೌರವದಿಂದ ಮತ್ತು ಹೆಮ್ಮೆಯಿಂದ ನೋಡುತ್ತಾ ಹೇಳಿದರು.

– ಅವನು ಏನು ಹೇಳಬೇಕು? ಯಾರು ಹೆಚ್ಚು ಮಾತನಾಡುತ್ತಾರೋ ಅವರು ಹೆಚ್ಚು ಯೋಚಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಬುದ್ಧಿವಂತ ಮನುಷ್ಯ, ಅದು ಖಚಿತವಾಗಿ! ಅವನು ಯೋಚಿಸುತ್ತಾನೆ ಮತ್ತು ಏನನ್ನೂ ಹೇಳುವುದಿಲ್ಲ, – ಇನ್ನೊಬ್ಬ ಸೇರಿಸಿದನು ಮತ್ತು ಅವನು ನಾಯಕನನ್ನು ವಿಸ್ಮಯದಿಂದ ನೋಡಿದನು.

– ಅಷ್ಟು ಜನರನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸುವುದು ಸುಲಭವಲ್ಲ! ಅವನು ತನ್ನ ಆಲೋಚನೆಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಬೇಕು ಏಕೆಂದರೆ ಅವನ ಕೈಯಲ್ಲಿ ದೊಡ್ಡ ಕೆಲಸ ಸಿಕ್ಕಿದೆ, – ಮೊದಲನೆಯವ ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಹೇಳಿದ.

ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ಸಮಯ ಬಂದಿತು. ಅವರು ಸ್ವಲ್ಪ ಹೊತ್ತು ಕಾದರು, ಆದರೆ ಯಾರಾದರೂ ಮನಸ್ಸು ಬದಲಾಯಿಸಿ ತಮ್ಮೊಂದಿಗೆ ಬರುತ್ತಾರೆಯೇ ಎಂದು ನೋಡಿದರು, ಆದರೆ ಯಾರೂ ಬರದ ಕಾರಣ ಅವರು ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ಕಾಲಹರಣ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ.

– ನಾವು ಹೋಗಬಹುದಲ್ಲವಾ? – ಅವರು ನಾಯಕನನ್ನು ಕೇಳಿದರು.

ಅವನು ಒಂದು ಮಾತನ್ನೂ ಹೇಳದೆ ಎದ್ದನು.

ಅತ್ಯಂತ ಧೈರ್ಯಶಾಲಿ ಪುರುಷರು ಅಪಾಯ ಅಥವಾ ತುರ್ತು ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಕೈಯಲ್ಲಿರಲು ತಕ್ಷಣವೇ ಅವನ ಸುತ್ತಲೂ ಗುಂಪುಗೂಡಿದರು.

ನಾಯಕ, ಹುಬ್ಬು ಗಂಟಿಕ್ಕಿ, ತಲೆ ತಗ್ಗಿಸಿ, ಕೆಲವು ಹೆಜ್ಜೆಗಳನ್ನು ಇಟ್ಟನು, ಗೌರವಾನ್ವಿತ ಶೈಲಿಯಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಮುಂದೆ ತನ್ನ ಬೆತ್ತವನ್ನು ಬೀಸಿದನು. ಸಭೆಯು ಅವನ ಹಿಂದೆ ಸಾಗಿತು ಮತ್ತು ಹಲವಾರು ಬಾರಿ ಕೂಗಿತು, “ನಮ್ಮ ನಾಯಕನಿಗೆ ಜಯವಾಗಲಿ! ” ಅವನು ಇನ್ನೂ ಕೆಲವು ಹೆಜ್ಜೆಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡು ಹಳ್ಳಿಯ ಸಭಾಂಗಣದ ಮುಂಭಾಗದ ಬೇಲಿಗೆ ಬಡಿದರು . ಅಲ್ಲಿ, ಸ್ವಾಭಾವಿಕವಾಗಿ, ಅವರು ನಿಲ್ಲಿಸಿದರು; ಆದ್ದರಿಂದ ಗುಂಪು ಕೂಡ ನಿಂತುಹೋಯಿತು. ನಂತರ ನಾಯಕನು ಸ್ವಲ್ಪ ಹಿಂದೆ ಸರಿದು ತನ್ನ ಬೆತ್ತವನ್ನು ಬೇಲಿಯ ಮೇಲೆ ಹಲವಾರು ಬಾರಿ ಹೊಡೆದನು.

– ನಾವು ಏನು ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ನೀವು ಬಯಸುತ್ತೀರಿ? – ಅವರು ಕೇಳಿದರು.

ಅವನು ಏನನ್ನೂ ಹೇಳಲಿಲ್ಲ.

– ನಾವು ಏನು ಮಾಡಬೇಕು? ಬೇಲಿ ಕೀಳಬೇಕು! ನಾವು ಮಾಡಬೇಕಾಗಿರುವುದು ಇದನ್ನೇ! ಏನು ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ಅವರು ತನ್ನ ಬೆತ್ತದಿಂದ ನಮಗೆ ತೋರಿಸಿದ್ದು ನೀವು ನೋಡಲಿಲ್ಲವೇ? – ಎಂದು ನಾಯಕನ ಸುತ್ತ ನಿಂತಿದ್ದವರು ಕೂಗಿದರು.

– ದ್ವಾರ ಅಲ್ಲಿ ಇದೆ! ದ್ವಾರ ಆಲ್ಲಿ ಇದೆ! – ಮಕ್ಕಳು ಕಿರುಚುತ್ತಾ ಅವರ ಎದುರು ನಿಂತಿದ್ದ ಗೇಟಿನತ್ತ ತೋರಿಸಿದರು.

– ಹುಶ್, ಶಾಂತರಾಗಿರಿ, ಮಕ್ಕಳೇ!

– ದೇವರೇ ನಮಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿ, ಏನು ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ? – ಕೆಲವು ಮಹಿಳೆಯರು ಬೇಡಿಕೊಂಡರು.

– ಯಾರೂ ಮಾತಾಡಕೂಡದು! ಏನು ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ಅವನಿಗೆ ತಿಳಿದಿದೆ. ಬೇಲಿ ಕಿತ್ತೆಸೆಯಿರಿ.

ಕ್ಷಣಮಾತ್ರದಲ್ಲಿ ಬೇಲಿಯೇ ಇಲ್ಲದಂತಾಯಿತು.

ಅವರು ಬೇಲಿ ದಾಟಿ ಹೋದರು.

ನಾಯಕನು ದೊಡ್ಡ ಮುಳ್ಳಿನ ಪೊದೆಯೊಳಗೆ ಓಡಿ ನಿಂತಾಗ ಅವರು ನೂರು ಹೆಜ್ಜೆಗಳನ್ನು ದಾಟಿರಲಿಲ್ಲ. ಬಹಳ ಕಷ್ಟದಿಂದ ಅವನು ತನ್ನನ್ನು ತಾನೇ ಎಳೆದುಕೊಳ್ಳುವಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾದನು ಮತ್ತು ನಂತರ ತನ್ನ ಬೆತ್ತವನ್ನು ಎಲ್ಲಾ ದಿಕ್ಕುಗಳಲ್ಲಿಯೂ ಹೊಡೆಯಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದನು. ಯಾರೂ ಬಗ್ಗಲಿಲ್ಲ.

– ಈಗ ಏನಾಯ್ತು? – ಹಿಂಬದಿಯಲ್ಲಿದ್ದವರು ಕೂಗಿದರು.

– ಮುಳ್ಳಿನ ಪೊದೆಯನ್ನು ಕತ್ತರಿಸಿ! – ನಾಯಕನ ಸುತ್ತಲೂ ನಿಂತವರು ಕೂಗಿದರು.

– ರಸ್ತೆ ಇದೆ, ಮುಳ್ಳಿನ ಪೊದೆಗಳ ಹಿಂದೆ! ಅಲ್ಲಿದೆ! – ಮಕ್ಕಳು ಮತ್ತು ಹಿಂದೆ ಅನೇಕ ಜನರು ಕಿರುಚುತ್ತಿದ್ದರು.

– ರಸ್ತೆ ಅಲ್ಲಿದೆ! ರಸ್ತೆ ಅಲ್ಲಿದೆ! – ನಾಯಕನ ಸುತ್ತಲಿನವರನ್ನು ಕೆಣಕಿದರು, ಕೋಪದಿಂದ ಅನುಕರಿಸಿದರು. – ಅವರು ನಮ್ಮನ್ನು ಎಲ್ಲಿಗೆ ಕರೆದೊಯ್ಯುತ್ತಿದ್ದಾರೆಂದು ನಮ್ಮಂತಹ ಕುರುಡರಿಗೆ ಹೇಗೆ ತಿಳಿಯಬೇಕು? ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ಆದೇಶಗಳನ್ನು ನೀಡಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ನಾಯಕನಿಗೆ ಉತ್ತಮ ಮತ್ತು ನೇರವಾದ ಮಾರ್ಗ ತಿಳಿದಿದೆ. ಮುಳ್ಳಿನ ಪೊದೆ ಕಡಿಯಿರಿ.

ಅವರು ದಾರಿಯನ್ನು ತೆರವುಗೊಳಿಸಲು ಧುಮುಕಿದರು.

– ಅಯ್ಯೋ,… – ಕೈಗೆ ಮುಳ್ಳು ಸಿಕ್ಕಿಹಾಕಿಕೊಂಡವರು ಮತ್ತು ಕಾಡುಹಣ್ಣಿನ ಕೊಂಬೆಯಿಂದ ಮುಖಕ್ಕೆ ಬಡಿದ ಇನ್ನೊಬ್ಬರು ಕೂಗಿದರು.

– ಸಹೋದರರೇ, ನೀವು ಸುಮ್ಮನೆ ಏನನ್ನೂ ಹೊಂದಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಲು ನೀವು ಸ್ವಲ್ಪ ಕಷ್ಟಪಡಬೇಕು, – ಗುಂಪಿನಲ್ಲಿರುವ ಧೈರ್ಯಶಾಲಿಗಳು ಉತ್ತರಿಸಿದರು.

ಬಹಳ ಪ್ರಯತ್ನದ ನಂತರ ಪೊದೆಯನ್ನು ಭೇದಿಸಿ ಮುಂದೆ ಸಾಗಿದರು .

ಸ್ವಲ್ಪ ಮುಂದೆ ನಡೆದ ನಂತರ, ಅವರು ತಡಿಕೆಯ (ಹೆಣಿದುಕೊಂಡ ಕೊಂಬೆಗಳಿರುವ ಬೇಲಿ) ಮೇಲೆ ಬಂದರು. ಅದು ಕೂಡ ಕಿತ್ತು ಹೋಗಿತ್ತು. ನಂತರ ಅವರು ಮುಂದುವರಿಸಿದರು.

ಮೊದಲ ದಿನದಲ್ಲಿ ಬಹಳ ಕಡಿಮೆ ದೂರ ನಡೆದರು ಏಕೆಂದರೆ ಅವರು ಹಲವಾರು ರೀತಿಯ ಅಡೆತಡೆಗಳನ್ನು ಜಯಿಸಬೇಕಾಗಿತ್ತು  ಮತ್ತು ಇದೆಲ್ಲವೂ ಕಡಿಮೆ ಆಹಾರದ ನಂಬಿಕೆಯ ಮೇಲೆ ನಡೆದಿದ್ದು ಏಕೆಂದರೆ ಕೆಲವರು ಒಣಗಿದ aಆಹಾರ ಮತ್ತು ಸ್ವಲ್ಪ ಗಿಣ್ಣು ಮಾತ್ರ ತಂದರು, ಇತರರು ತಮ್ಮ ಹಸಿವನ್ನು ಪೂರೈಸಲು ಸ್ವಲ್ಪ ಆಹಾರ ಮಾತ್ರ ಹೊಂದಿದ್ದರು. ಕೆಲವರಿಗೆ ಏನೂ ಇರಲಿಲ್ಲ. ಅದೃಷ್ಟವಶಾತ್ ಇದು ಬೇಸಿಗೆಯ ಸಮಯವಾದ್ದರಿಂದ ಅಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಇಲ್ಲಿ ಹಣ್ಣಿನ ಮರವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಂಡರು.

ಹೀಗಾಗಿ, ಮೊದಲ ದಿನ ಅವರು ತುಂಬಾ ದಣಿದಿದ್ದರು. ಯಾವುದೇ ದೊಡ್ಡ ಅಪಾಯಗಳು ಸಂಭವಿಸಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ಅಪಘಾತಗಳು ಸಂಭವಿಸಿಲ್ಲ. ಸ್ವಾಭಾವಿಕವಾಗಿ ಅಂತಹ ದೊಡ್ಡ ಕಾರ್ಯದಲ್ಲಿ ಈ ಕೆಳಗಿನ ಘಟನೆಗಳನ್ನು ಕ್ಷುಲ್ಲಕ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಬೇಕು: ಒಬ್ಬ ಮಹಿಳೆಯ ಎಡಗಣ್ಣಿಗೆ ಮುಳ್ಳು ಚುಚ್ಚಿಕೊಂಡಿತು , ಅದನ್ನು ಅವಳು ಒದ್ದೆಯಾದ ಬಟ್ಟೆಯಿಂದ ಮುಚ್ಚಿದಳು; ಒಂದು ಮಗು ತನ್ನ ಪಾದವನ್ನು ಮರದ ದಿಮ್ಮಿಯ ಮೇಲೆ ಹೊಡೆದಿತು ಮತ್ತು ಅದು ಗೋಳಾಡಿ ಮತ್ತು ಕುಂಟಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು; ಮುದುಕನೊಬ್ಬ ಕಾಡುಹಣ್ಣಿನ ಪೊದೆಯ ಮೇಲೆ ಮುಗ್ಗರಿಸಿದ್ದರಿಂದ ಅವನ ಪಾದ ಉಳುಕಿತು; ಜಜ್ಜಿದ ಈರುಳ್ಳಿಯನ್ನು ಅದರ ಮೇಲೆ ಹಾಕಿದ ನಂತರ, ಆ ವ್ಯಕ್ತಿ ಧೈರ್ಯದಿಂದ ನೋವನ್ನು ಸಹಿಸಿಕೊಂಡನು ಮತ್ತು ತನ್ನ ಬೆತ್ತದ ಮೇಲೆ ಒರಗಿಕೊಂಡು ನಾಯಕನ ಹಿಂದೆ ಧೈರ್ಯದಿಂದ ಮುಂದೆ ಸಾಗಿದನು. (ಪ್ರಾಮಾಣಿಕವಾಗಿ ಹೇಳಬೇಕೆಂದರೆ, ಮುದುಕನು ಪಾದದ ಬಗ್ಗೆ ಸುಳ್ಳು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ಹಲವರು ಹೇಳಿದರು, ಅವನು ಹಿಂತಿರುಗಲು ಉತ್ಸುಕನಾಗಿದ್ದರಿಂದ ಅವನು ನಟಿಸುತ್ತಿದ್ದಾನೆ ಎನ್ನುತ್ತಿದ್ದರು.) ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದ ನಂತರ, ಕೆಲವು ಮಾತ್ರ ತಮ್ಮ ತೋಳಿಗೆ ಮುಳ್ಳು ತಗುಲಿಸಿಕೊಳ್ಳದೆ ಹಾಗೂ ಮುಖ ಗೀಚಿಸಿಕೊಳ್ಳದೆ ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದರು. ಪುರುಷರು ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ವೀರೋಚಿತವಾಗಿ ಸಹಿಸಿಕೊಂಡರು, ಮಹಿಳೆಯರು ಅವರು ಹೊರಟುಹೋದ ಕ್ಷಣವನ್ನು ಶಪಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಮಕ್ಕಳು ಸಹಜವಾಗಿ ಅಳುತ್ತಿದ್ದರು, ಏಕೆಂದರೆ ಅವರು ಈ ಎಲ್ಲಾ ಶ್ರಮ ಮತ್ತು ನೋವು ಸಮೃದ್ಧವಾಗಿ ಪ್ರತಿಫಲವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಯೋಚಿಸಿರಲಿಲ್ಲ.

ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರ ಸಂತೋಷಗೊಂಡಿದ್ದರು, ನಾಯಕನಿಗೆ ಏನೂ ಆಗಲಿಲ್ಲ. ಪ್ರಾಮಾಣಿಕವಾಗಿ, ನಾವು ಸತ್ಯವನ್ನು ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ಅವನ ನ್ನು ತುಂಬಾ ರಕ್ಷಿಸಲಾಯಿತು ಆದರೆ ಅವರು ಅದೃಷ್ಟಶಾಲಿಯಾಗಿದ್ದನು. ರಾತ್ರಿ, ಬೀಡುತಾಣದಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲರೂ ದಿನದ ಪ್ರಯಾಣವು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ನಾಯಕನಿಗೆ ಏನೂ ಸಣ್ಣದೊಂದು ದುರದೃಷ್ಟವೂ ಸಂಭವಿಸಲಿಲ್ಲ ಎಂದು ದೇವರಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರ್ಥಿಸಿದರು. ಆಗ ಒಬ್ಬ ಧೈರ್ಯಶಾಲಿ ವ್ಯಕ್ತಿ ಮಾತನಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದನು. ಅವನ ಮುಖ ಕಾಡುಹಣ್ಣಿನ ಪೊದೆಯಿಂದ ಗೀಚಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ ಆದರೆ ಅವನು ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಗಮನ ಹರಿಸಲಿಲ್ಲ.

– ಸಹೋದರರೇ,… – ಅವನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದನು. – ಒಂದು ದಿನದ ಪ್ರಯಾಣ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿದೆ, ದೇವರಿಗೆ ಧನ್ಯವಾದಗಳು. ರಸ್ತೆ ಸುಲಭವಾಗಿಲ್ಲ್ಲ, ಆದರೆ ನಾವು ಸಹಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಗಿದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಈ ಕಷ್ಟಕರವಾದ ಮಾರ್ಗವು ನಮ್ಮನ್ನು ಸಂತೋಷದ ಕಡೆಗೆ ಕರೆದೊಯ್ಯುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಮಗೆಲ್ಲರಿಗೂ ತಿಳಿದಿದೆ. ಆ ದೇವರು ನಮ್ಮ ನಾಯಕನನ್ನು ಯಾವುದೇ ಹಾನಿಯಿಂದ ರಕ್ಷಿಸಲಿ, ಇದರಿಂದ ಅವನು ನಮ್ಮನ್ನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಮುನ್ನಡೆಸುತ್ತಾನೆ.

– ಇಂದಿನಂತೆಯೇ ನಡೆದರೆ ನಾಳೆ ನಾನು ನನ್ನ ಇನ್ನೊಂದು ಕಣ್ಣನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತೇನೆ! – ಒಬ್ಬ ಮಹಿಳೆ ಕೋಪದಿಂದ ಹೇಳಿದಳು.

– ಓಹ್, ನನ್ನ ಕಾಲು! – ಮುದುಕ ಅಳುತ್ತಾನೆ, ಮಹಿಳೆಯ ಮಾತಿನಿಂದ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದ್ದನು.

ಮಕ್ಕಳು ಅಳುತ್ತಲೇ ಇದ್ದರು, ತಾಯಂದಿರು ಅವರ ಮಾತಿಗೆ ಕಿವಿಗೊಡುವಂತೆ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಮೌನಗೊಳಿಸಲು ಕಷ್ಟಪಟ್ಟರು.

– ಹೌದು, ನೀವು ನಿಮ್ಮ ಇನ್ನೊಂದು ಕಣ್ಣನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತೀರಿ, – ಅವನು ಕೋಪದಿಂದ ಸಿಡಿದನು – ಮತ್ತು ನೀವು ಎರಡನ್ನೂ ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು ! ಅಂತಹ ಮಹತ್ತರವಾದ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿ ಒಬ್ಬ ಮಹಿಳೆ ತನ್ನ ಕಣ್ಣುಗಳನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವುದು ದೊಡ್ಡ ದೌರ್ಭಾಗ್ಯವಲ್ಲ. ನಿಮ್ಮ ಬಗ್ಗೆ ನೀವು ನಾಚಿಕೆಪಡಬೇಕು! ನಿಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳ ಯೋಗಕ್ಷೇಮದ ಬಗ್ಗೆ ನೀವು ಎಂದಿಗೂ ಯೋಚಿಸುವುದಿಲ್ಲವೇ? ಈ ಪ್ರಯತ್ನದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಅರ್ಧದಷ್ಟು ನಾಶವಾಗಲಿ! ಇದು ಯಾವ ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನು ಮಾಡುತ್ತದೆ? ಕಣ್ಣುಗಳು ಇದ್ದರೇನು ? ನಮ್ಮನ್ನು ಕಾಯುವ ಮತ್ತು ನಮ್ಮನ್ನು ಸಂತೋಷದ ಕಡೆಗೆ ಕರೆದೊಯ್ಯುವ ಒಬ್ಬರು ಇರುವಾಗ ನಿಮ್ಮ ಕಣ್ಣುಗಳಿಂದ ಏನು ಪ್ರಯೋಜನ? ನಿಮ್ಮ ಕಣ್ಣು ಮತ್ತು ಈ ಮುದುಕನ ಕಾಲಿನ ಕಾರಣದಿಂದ ನಾವು ನಮ್ಮ ಕಾರ್ಯವನ್ನು ತ್ಯಜಿಸಬೇಕೇ?

– ಅವನು ಸುಳ್ಳು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದಾನೆ! ಮುದುಕ ಸುಳ್ಳು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದಾನೆ! ಅವನು ಕೇವಲ ಹಿಂದಿರುಗಲು ನಟಿಸುತ್ತಿದ್ದಾನೆ, – ಎಲ್ಲಾ ಕಡೆಯಿಂದ ಪ್ರತಿಧ್ವನಿಸಿದವು.

– ಸಹೋದರರೇ, ಯಾರು ಹೆಚ್ಚು ದೂರ ಹೋಗಲು ಬಯಸುವುದಿಲ್ಲ”, – ವಕ್ತಾರರು ಮತ್ತೆ ಹೇಳಿದರು, – ಅವರು ದೂರುವ ಮತ್ತು ಉಳಿದವರನ್ನು ಪ್ರಚೋದಿಸುವ ಬದಲು ಹಿಂತಿರುಗಿ ಹೋಗಲಿ. ನನ್ನ ಮಟ್ಟಿಗೆ, ನನ್ನಲ್ಲಿ ಶಕ್ತಿಯಿರುವವರೆಗೂ ನಾನು ಈ ಬುದ್ಧಿವಂತ ನಾಯಕನನ್ನು ಅನುಸರಿಸುತ್ತೇನೆ!

– ನಾವೆಲ್ಲರೂ ಅನುಸರಿಸುತ್ತೇವೆ! ನಾವು ಬದುಕಿರುವವರೆಗೂ ನಾವೆಲ್ಲರೂ ಅವರನ್ನು ಅನುಸರಿಸುತ್ತೇವೆ!

ನಾಯಕ ಮೌನವಾಗಿದ್ದ.

ಎಲ್ಲರೂ ಅವನನ್ನು ನೋಡಿ ಪಿಸುಗುಟ್ಟಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು:

– ಅವರು ತನ್ನ ಆಲೋಚನೆಗಳಲ್ಲಿ ಮುಳುಗಿದ್ದಾರೆ!

– ಬುದ್ಧಿವಂತ ಮನುಷ್ಯ!

– ಅವನ ಹಣೆಯನ್ನು ನೋಡಿ!

– ಯಾವಾಗಲೂ ಹುಬ್ಬು ಗಂಟಿಕ್ಕಿರುತ್ತಾರೆ!

– ಗಂಭೀರ!

– ಅವರು ಧೈರ್ಯಶಾಲಿ! ಅದು ಅವರ ಬಗ್ಗೆ ಎಲ್ಲದರಲ್ಲೂ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ.

– ನೀನು ಅದನ್ನು ಮತ್ತೆ ಹೇಳಬಹುದು! ಬೇಲಿ ಹಾಗೂ ಹಂದರಗಳು – ಅವರು ಎಲ್ಲ ತಡೆಗಳನ್ನು ಮೀರಿ ಸಾಗುತ್ತಾರೆ. ಅವರು ಶಾಂತವಾಗಿ ತನ್ನ ಬೆತ್ತವನ್ನು ಬಡೆಯುತ್ತಾರೆ , ಏನನ್ನೂ ಹೇಳುವುದಿಲ್ಲ. ಅವನ ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಏನಿದೆ ಎಂದು ನೀವು ಊಹಿಸಬೇಕು.

(ಮುಂದಿನ ಪುಟ)

Ознаке:, , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , ,

About Домановић

https://domanovic.wordpress.com/about/

Оставите одговор

Попуните детаље испод или притисните на иконицу да бисте се пријавили:

WordPress.com лого

Коментаришет користећи свој WordPress.com налог. Одјавите се /  Промени )

Слика на Твитеру

Коментаришет користећи свој Twitter налог. Одјавите се /  Промени )

Фејсбукова фотографија

Коментаришет користећи свој Facebook налог. Одјавите се /  Промени )

Повезивање са %s

%d bloggers like this: